Hotline: 0911 67 3366 | 0901 575 333 | Email: banthochua@gmail.com

Bắt Người Khác Phải Theo Đạo Công Giáo?

Bắt Người Khác Phải Theo Đạo Công Giáo?

Lm. Piô Nguyễn Quang Đán, CMC

HỏiCon có quen một vài người lấy người không theo đạo Công Giáo, có người nói với con rằng: “Tại sao người Công Giáo mình bắt người khác phải bỏ đạo của họ mà theo đạo Công Giáo của mình, còn mình dám bỏ đạo của mình mà theo đạo của họ không?”

Con có tới nhà của họ vài lần, nhưng không thấy trưng hình ảnh tượng Công Giáo nào trong nhà cả, con có hỏi thì họ trả lời: “Mình thờ Chúa trong lòng được rồi, đâu cần phải trưng ảnh tượng trong nhà, nếu mình trưng ảnh tượng đạo của mình trong nhà, thì người chồng/vợ không phải là đạo Công Giáo cũng sẽ trưng ảnh tượng bên đạo của họ trong nhà, cho nên tốt nhất là chẳng có ai trưng ảnh tượng đạo của bên nào cả.”

Xin cha cho con ý kiến về vấn đề con vừa kể trên. Con cám ơn cha nhiều.

MTN – Người sống ở thành phố vạn hồ.

Trích trong báo: “Trái Tim Đức Mẹ” tháng 4, 2011 – Số 401 trong mục “Hỏi Để Sống Đạo”


Chúa Kitô thiết lập Giáo Hội để chuyển thông ơn Cứu Chuộc cho con người. Đệ đạt mục đích đó, Ngài cũng ban cho Giáo Hội một số quyền hành không phải để làm thiệt hại ai nhưng để giúp ích cho các phần tử của Giáo Hội. Với quyền bính đó, Giáo Hội đã thiết lập những khoản luật để hướng dẫn đời sống của tín hữu nhằm đạt được mục đích sống: phần rỗi đời đời. Với kinh nghiệm đau thương, không hạnh phúc của muôn ngàn đôi vợ chồng khác đạo, Giáo Hội quy định “những ngăn trở trong hôn nhân” có ý giúp cho các con cái của Giáo Hội trưởng thành trong ý thức về sự quan trọng của Đức Tin. Giáo Hội không muốn các tín hữu mất Đức Tin hay mất hạnh phúc!ĐápVấn đề người Công giáo không được phép kết hôn với người ngoại giáo có thể gây thắc mắc và hiểu lầm cho nhiều người. Một vấn nạn thường được nêu lên là: Tại sao mình bắt người ta theo đạo mình? Nếu người ta bắt người Công giáo bỏ đạo để đi theo đạo của họ thì ta nghĩ sao? Chúng tôi xin góp ý như sau:

Luật về hôn phôi quy định rằng: Người Công giáo không được kết hôn với người chưa được chịu phép rửa tội. Tuy nhiên, Giáo Luật cũng trù liệu vệc ban phép chuẩn cho những trường hợp đặc biệt nếu chấp nhận một số điều kiện (xem Giáo Luật Điều 1086). Do đó điều luật này không phải là một luật cấm tuyệt đối nhưng nếu có những lý do chính đáng (ví dụ hai người không thể bỏ nhau được) đương sự có thể xin phép chuẩn nơi tòa Giáo Mục. Muốn được phép chuẩn phải có điều kiện:

“Nếu có lý do chính đáng và hợp lý, Bản Quyền sở tại có thể ban phép ấy; tuy nhiên, đừng nên ban phép khi chưa hội đủ những điều kiện sau đây:

  1. Bên công giáo phải tuyên bố sẵn sàng xa tránh mọi nguy cơ làm tổn thất Đức Tin, và hứa thành thật sẽ làm hết mọi sự có thể để con cái được rửa tội và giáo dục trong Giáo Hội công giáo.
  1. Vào lúc thuận lợi, phải cho bên kia biết những lời hứa mà người công giáo phải giữ, để chính họ được thực sự ý thức về lời hứa và bổn phận của bên công giáo.
  1. Cả hai bên phải được giáo huấn về các mục đích và đặc tính cốt yếu của hôn phối, và không bên nào được loại bỏ các điều ấy.

Hội Đồng Giám Mục có nhiệm vụ quy định cả về cách thức làm tờ công bố và tuyên hứa mà luật đòi hỏi, lẫn về thể thức để những lời công bố và tuyên hứa ấy được bảo đảm ở tòa ngoài, và được thông báo cho bên không công giáo” (GL Điều 1125,1126)

Giáo Hội không bắt buộc ai vào đạo, trái lại còn ngăn cấm, không cho phép ai được ép buộc người khác theo đạo.

“Mọi người có bổn phận phải tìm kiếm chân lý liên quan đến Thiên Chúa và Giáo Hội. Một khi đã biết được chân lý, họ có quyền lợi và bổn phận theo luật Chúa phải ôm ấp và tuân theo.

Không ai được phép cưỡng bách người khác chấp nhận đức tin công giáo trái với lương tâm của họ” (GL Điều 748)

Vì lợi ích của người tín hữu, Giáo Hội tìm mọi cách để họ được giữ vững đức tin. Khi quy định những điều luật này, Giáo Hội không có ý kỳ thị tôn giáo tuy nhiên Giáo Hội xác tín rằng Đạo Công giáo là đạo thật và Giáo Hội có bổn phận phải bảo vệ đạo thật ấy. Tự do tôn giáo không có nghĩa đơn giản là đạo nào cũng như đạo nào. Nếu các đạo đều như nhau thì đâu cần phải chết để bảo vệ đức tin của mình.

Việc giữ đạo không phải chỉ giới hạn vào việc đi nhà thờ, đi dự Thánh Lễ, nhưng tôn giáo còn chi phối cả đời sống, mọi sinh hoạt, giao tiếp, ứng xử, chọn lựa. Nếu chúng ta quan niệm tôn giáo là điều quan trọng thì cũng cần phải đắn đo, suy tính trong việc chọn một người bạn đời của mình. Là vợ là chồng, hai người sẽ chung sống với nhau cả đời trong khi đạo ai người ấy giữ đâu có phải là truyện đơn giản, dễ dãi.

Tôi hy vọng rằng một ít lời bàn giải trên đây giúp nhau suy nghĩ kỹ hơn về vấn đề này. Chúng ta nên can đảm, thành thực tự hỏi: Tôn giáo có quan trọng không?


Có người chung sống với người ngoại giáo sợ rằng, nếu mình trưng bày ảnh Chúa, Đức Mẹ và các thánh thì cũng sợ người ngoại đạo trưng bày hình ảnh đạo của họ. Tôi thiết nghĩ, nếu ta hiểu biết giá trị và sự cần thiết của việc tôn vinh ảnh tượng thánh, ta sẽ thực hiện việc đó. Nếu khi ta làm như vậy, người ngoại đạo trưng bày ảnh tượng của tôn giáo họ tại nơi khác biệt thì đâu có ngăn trở gì đối với ta.Một lập luận khác nữa của những người không có can đảm bày tỏ niềm tin của mình: “Đạo tại tâm. Thờ Chúa trong lòng là đủ rồi!” Họ muốn yêu nhưng không muốn bày tỏ. Họ muốn kính nhưng không muốn biểu lộ. Trưng bày ảnh tượng là một sự biểu bộ tình yêu đối với Đấng ta yêu mến. Không ai muốn trưng ảnh người ta không thương mến. Thiên Chúa muốn chúng ta phải thờ kính Ngài trong tinh thần và chân lý nhưng cũng khuyến khích chúng ta hãy bày tỏ bên ngoài lòng mộ đạo của ta để chia sẻ với người khác, để giúp chúng ta dễ cầu nguyện hơn. “Khi người ta tôn kính một ảnh tượng, người ta tôn kính vị có hình ảnh đó” (Công Đồng Nicê II, DS 601).

Lm. Piô Nguyễn Quang Đán, CMC

theo http://www.cdmedongcong.net


Website: www.banthochua.net - FB: banthochua.net
Cửa hàng bàn thờ Thiên Chúa, Công Giáo - Hồng Ân
Khu làng nghề Kiên Lao - Xóm 5 - Xuân Tiến - Xuân Trường - Nam Định
Hotline: 091 167 3366 - Zalo/facebook: 090 157 5333 - Email: banthochua@gmail.com

Trả lời

Close Menu

Gọi ngay

×
×

Cart